Bằng cao đẳng dược có được mở nhà thuốc không?

Rất nhiều các bạn trẻ hiện nay thắc mắc không biết với tấm bằng Cao đẳng Dược có được mở nhà thuốc không? Bài viết dưới đây của chúng tôi sẽ giải đáp băn khoăn này thông qua luật Dược được quốc hội thông qua ngày 10/04/2016 cụ thể như sau :

1. Điều kiện được cấp bằng chứng chỉ ngành Dược

Là một trong địa chỉ đào tạo lâu năm được nhiều phụ huynh cũng như học sinh tin tưởng. Trường cao đẳng y dược sài gòn tuyển sinh 2018 tiếp nối cho những thành công của các năm học trước. Nhà trường không chỉ đào tạo các chuyên ngành Dược thuộc hệ Cao đẳng mà còn mở rộng các hệ học khác như: Liên thông Cao đẳng Dược, Văn bằng 2 Cao đẳng Dược…. Với đầy đủ các kiến thức cũng như kỹ năng và trình độ.

Bằng cao đẳng dược có được mở nhà thuốc không?

Khi đã lựa chọn ngành Dược các bạn sinh viên đều phải định hướng nghề nghiệp cũng như đầu ra cho bản thân ví dụ như:

  • Dược sĩ bán thuốc
  • Dược sĩ bệnh viện
  • Trình Dược viên
  • Bào chế thuốc, sản xuất thuốc…

Đặc biệt đã có không ít các bạn trẻ có mong muốn mở nhà thuốc tại nhà và để thực hiện những công việc trên thì sinh viên ngành Dược cần phải có chứng chỉ hành nghề Dược theo quy định.

2. Điều kiện mở quầy thuốc

Sinh viên phải có một trong những bằng cấp chứng chỉ như:

  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành Hóa học
  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành Sinh học
  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành Y học cổ truyền hoặc đại học ngành Dược cổ truyền
  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành Y đa khoa
  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành Dược

Đối với các bạn đang theo học các ngành Cao đẳng Y Dược thì bạn cũng có thể tìm hiểu thêm về điều kiện và câu trả lời cho câu hỏi bằng cao đẳng dược có được mở nhà thuốc không,  cũng như chứng chỉ chuyên môn được công nhận tại Việt Nam. Nhưng phải phù hợp với vị trí công việc cũng như hình thức kinh doanh Dược. Cụ thể:

  • Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành Dược
  • Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành Dược
  • Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y
  • Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền
  • Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược
  • Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực.
Điều kiện mở quầy thuốc tân dược

3. Dược sĩ Cao đẳng có được mở nhà thuốc không?

Căn cứ vào quy định của Luật Dược được sửa đổi thì người chịu trách nhiệm về chuyên môn của nhà thuốc ít nhật phải có trình độ học vấn từ Đại học trở nên. Đồng thời phải có ít nhất 2 năm kinh nghiệm tại các cơ sở chuyên môn của nhà thuốc.

Vậy quy định để mở quầy thuốc đối với các bạn có bằng Dược sĩ Cao đẳng phải có kinh nghiệm thực hành tại các cơ sở kinh doanh về thuốc ít nhất trong thời gian 18 tháng. Vậy theo quy định mới, thì bất kỳ sinh viên nào tốt nghiệp Cao đẳng Dược trở lên đều có thể mở quầy thuốc và tùy theo lượng thuốc và được bán các loại thuốc được quy định? Ngoài ra đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn về ngành Dược thì phải có văn bằng quy định tại ( điểm a, khoản 1, Điều 13 ) đồng thời có 2 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở Dược phù hợp. Đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn về Dược của nhà thuốc phải đồng thời là Dược sĩ làm công tác Dược lâm sàng tại nhà thuốc.

>>>Bài viết bạn quan tâm:

Hiện nay, ngành Dược đang rất phát triển và mở ra rất nhiều cơ hội việc làm cho các bạn sinh viên. Bạn không chỉ tự mở quầy thuốc để bán thuốc mà còn có thể làm được rất nhiều các công việc khác nhau như:

  • Làm việc tại Trung tâm y tế
  • Tại các bệnh viện
  • Các công ty Dược phẩm với vai trò quản lý thuốc
  • Sản xuất thuốc
  • Trình Dược viên

Nếu bạn là người yêu thích ngành Dược có thể đăng ký xét tuyển học tại các trường cao đẳng trên cả nước. Đây là một trong những ngành thu hút được đông đảo các bạn trẻ lựa chọn và Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn cũng là địa chỉ tin cậy với chất lượng đào tạo uy tín hàng năm được ngành giáo dục giao chỉ tiêu tuyển sinh để đáp ứng nhu cầu khám chữa bệnh của người dân.

5 (100%) 2 votes